Người dân vẫn phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip

Người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ vẫn phải mang theo GPLX theo quy định
Đề xuất nghiên cứu cấp biển số theo tên chủ xeCó nên chuyển Bộ Công an quản lý đào tạo, sát hạch lái xe?Giấy phép lái xe quá hạn sẽ bị phạt đến 12 triệu đồng
GPLX

GPLX được tích hợp vào CCCD sẽ giảm một số thủ tục hành chính và một số bước trung gian gây phiền hà cho người dân như thủ tục liên tục liên quan đến cấp đổi, cấp mới, cấp lại GPLX. Bên cạnh đó, cơ quan có thẩm quyền có thể thực hiện các thủ tục liên quan đến GPLX ở bất cứ nơi nào mà không cần làm các thủ tục xác nhận trước đây.

Việc thay đổi nơi ở của công dân cũng được cập nhật vào dữ liệu, do vậy các vụ việc hành chính như bị xử phạt, thông báo vi phạm,... của công dân sẽ được nắm bắt chặt chẽ hơn và thuận tiện cho công tác quản lý nhà nước về trật tự an toàn giao thông đường bộ.

Tại Khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ mà Việt Nam ký kết là thành viên quy định: "Người điều khiển phương tiện cơ giới phải có Giấy phép lái xe; khoản 2 Điều 41 Công ước Viên, quy định: Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định Công ước". Trong khi đó, theo Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008, "người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới”.

Như vậy, người dân vẫn phải mang theo GPLX khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Thẻ CCCD gắn chip tích hợp GPLX không có tác dụng thay thế GPLX trong trường hợp CSGT yêu cầu xuất trình.

Theo Nghị định 123/2021 mới nhất, bổ sung và sửa đổi của Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người điều khiển ôtô, các loại xe tương tự xe ôtô sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 - 12.000.000 đồng nếu không có GPLX, sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc sử dụng GPLX bị tẩy xóa.

Đối với xe máy và các loại xe tương tự xe gắn máy, phạt tiền từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng với hành vi không có GPLX (xe dung tích dưới 175 cc, xe 2 bánh); phạt tiền từ 4.000.000 - 5.000.000 đồng với xe trên 175 cc và xe môtô 3 bánh.

Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

Để được phép kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ôtô cần đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật

Dừng đỗ xe trên đường cứu nạn bị phạt bao nhiêu? Dừng đỗ xe trên đường cứu nạn bị phạt bao nhiêu?

Tình trạng dừng, đỗ xe thậm chí dàn hàng ngang chụp ảnh ngay trên đường cứu hộ gây bức xúc cho nhiều người

Giảm 15 triệu đồng, Honda City có thể đấu Toyota Vios? Giảm 15 triệu đồng, Honda City có thể đấu Toyota Vios?

Hiện Honda City không còn nhận được nhiều ưu đãi như trước đó, khách mua xe thời điểm này chỉ được giảm giá 15 triệu ...

Có thể bạn quan tâm

Mất giấy phép lái xe có phải thi lại không?

Mất giấy phép lái xe có phải thi lại không?

Nếu mất giấy phép lái xe thì tuỳ vào từng trường hợp cụ thể mới được xem xét cấp lại hoặc thi lại
Chính thức áp dụng phần thi lái xe mô phỏng vào quy trình học từ 1/6

Chính thức áp dụng phần thi lái xe mô phỏng vào quy trình học từ 1/6

Từ 1/6, các cơ sở đào tạo lái xe loại 1, 2 sẽ phải sử dụng phần mềm mô phỏng các tình huống giao thông để sát hạch lái xe
Những chính sách liên quan đến ô tô, xe máy có hiệu lực từ tháng 6/2022

Những chính sách liên quan đến ô tô, xe máy có hiệu lực từ tháng 6/2022

Tăng thời gian học thực hành, dừng thu phí cao tốc Hà Nội – Hải Phòng, kết thúc giảm 50% phí trước bạ... là những chính sách có hiệu lực từ tháng 6/2022
Từ 1/6, xe không không dán thẻ ETC đi vào cao tốc Hà Nội - Hải Phòng bị phạt ra sao?

Từ 1/6, xe không không dán thẻ ETC đi vào cao tốc Hà Nội - Hải Phòng bị phạt ra sao?

Từ 1/6, xe không dán thẻ ETCđi vào cao tốc Hải Phòng sẽ bị xử phạt và tước bằng lái xe 3 tháng
Từ 15/6, tách giấy phép lái xe phải có giấy khám sức khỏe

Từ 15/6, tách giấy phép lái xe phải có giấy khám sức khỏe

Theo quy định mới nhất, hồ sơ xin tách bằng lái xe từ có thời hạn và không có thời hạn phải có giấy khám sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp, áp dụng từ ngày 15/6.

Cùng chuyên mục

Cho người khác mượn xe gây tai nạn, chủ xe có thể bị phạt 7 năm tù

Cho người khác mượn xe gây tai nạn, chủ xe có thể bị phạt 7 năm tù

Theo quy định của pháp luật, chủ xe có thể phải liên đới chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp người mượn xe gây tai nạn giao thông
Xe to đền xe bé, xe đúng đền xe sai: Lý giải của người trong cuộc

Xe to đền xe bé, xe đúng đền xe sai: Lý giải của người trong cuộc

Nhiều tài xế mặc dù đi đúng quy định nhưng vẫn chấp nhận "đền" hoặc hỗ trợ cho bên bị thiệt hại sau tai nạn giao thông vì đạo lý tình người
Sai đến đâu xử lý đến đó, hết thời 'xe lớn đền xe bé'

Sai đến đâu xử lý đến đó, hết thời 'xe lớn đền xe bé'

Mọi vụ tai nạn đều được công an làm rõ nên không có chuyện xe lớn đền xe bé, người đi đúng đền người đi sai
Bảo hiểm ô tô ngập nước và những điều bạn cần biết

Bảo hiểm ô tô ngập nước và những điều bạn cần biết

Lựa chọn mua bảo hiểm xe ô tô ngập nước là giải pháp hữu hiệu giúp chủ xe hạn chế thiệt hại, rủi ro khi xe xảy ra hiện tượng thủy kích (hay ngập nước)
Người dân vẫn phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip

Người dân vẫn phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip

Người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ vẫn phải mang theo GPLX theo quy định

Tin khác

Làm thế nào để biết xe ô tô cũ bị ngập nước, thủy kích?

Làm thế nào để biết xe ô tô cũ bị ngập nước, thủy kích?

Khi mua xe ô tô cũ, cần kiểm tra kĩ xem xe có bị ngập nước hay đâm đụng. Vậy cách nhận biết một chiếc xe đã bị ngập nước là như thế nào?
Ô tô bị ngập nước như sáng nay ở Bắc Ninh lái xe cần làm gì?

Ô tô bị ngập nước như sáng nay ở Bắc Ninh lái xe cần làm gì?

Khi ô tô bị ngập nước như sáng nay (24/5), tại Bắc Ninh lái xe cần làm gì để có biện pháp xử lý khi gặp phải tình huống này
Ô tô gây tai nạn liên hoàn chủ xe có được bảo hiểm bồi thường?

Ô tô gây tai nạn liên hoàn chủ xe có được bảo hiểm bồi thường?

Trong trường hợp xảy ra tai nạn liên hoàn, cơ quan có chức năng sẽ xác định lỗi do ai, và từ đó căn cứ để doanh nghiệp bảo hiểm xem xét giải quyết theo quy định
Đề xuất tăng giá dịch vụ kiểm định an toàn kỹ thuật xe ô tô

Đề xuất tăng giá dịch vụ kiểm định an toàn kỹ thuật xe ô tô

Bộ Tài chính đề xuất tăng mức giá dịch vụ kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới đang lưu hành
Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

Để được phép kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ôtô cần đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật
Xem thêm
Phiên bản di động