Bằng lái xe ô tô có được thay thế được bằng lái xe máy không?

Ô tô và xe máy là 2 loại phương tiện cơ giới khác nhau nên khi điều khiển phương tiện nào, phải có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe đó
Kinh nghiệm giúp ô tô ở trạng thái tốt nhất qua đợt rét đỉnh điểm Tiếp tục giảm 30% phí bảo trì đường bộ cho xe kinh doanh vận tải Giảm 30% phí bảo trì đường bộ cho ô tô kinh doanh vận tải
Bằng lái xe ô tô có được thay thế được bằng lái xe máy không?

Khi tham nhiều tài xế có thói quen sử dụng bằng lái xe ô tô để thay thế khi điều khiển xe máy. Trên thực tế, hành vi này không được chấp thuận khi tài xế bị CSGT kiểm tra giấy phép lái xe (GPLX).

Cụ thể, theo khoản 1, Điều 58 Luật Giao thông Đường bộ quy định, người lái xe khi tham gia giao thông phải đáp ứng đủ điều kiện sức khỏe theo quy định, độ tuổi và có GPLX phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Trong khi đó, xe máy và ô tô là 2 loại phương tiện cơ giới khác nhau nên khi điều khiển loại phương tiện nào, người điều khiển phải có bằng lái phù hợp với loại xe đó, không thể dùng GPLX ô tô thay cho khi điều khiển xe máy.

Như vậy, kể cả người điều khiển đã có GPLX ô tô thì cũng vẫn phải mang theo bằng lái xe máy khi điều khiển loại phương tiện giao thông này.

Trường hợp, người điều khiển xe máy nhưng chỉ mang theo bằng lái xe ô tô sẽ bị phạt theo quy định của Nghị định 100/2019.

Cụ thể, đối với xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máykhông có GPLX bị xử phạt như sau:

Đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô: Phạt tiền từ 800 - 1.200 ngàn đồng. Bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh: Phạt tiền từ 3 –4 triệu đồng. Bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Tuy nhiên, trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm, nếu người vi phạm xuất trình được bằng lái thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi “không mang GPLX”.

Theo đó, mức phạt đối với người điều khiển phương tiện không mang GPLX sẽ phạt tiền từ 100 – 200ngàn đồng, trừ trường hợp sau:

Xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô có GPLX quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ GPLX quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo GPLX quốc gia: Phạt tiền từ 800 - 1.200 ngàn đồng và bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên có GPLX quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ GPLX quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo GPLX quốc gia: Phạt tiền từ 3 – 4 triệu đồng và bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

'Nữ hoàng' xe tay ga Yamaha Grande - tối ưu hoá chi phí cho người dùng

Yamaha Grande là mẫu xe nổi bật ở phân khúc xe tay ga 125cc v nhiều công nghệ tiên tiến, khả năng tiết kiệm nhiên ...

VinFast Lux được ưu đãi hàng trăm triệu đồng VinFast Lux được ưu đãi hàng trăm triệu đồng

Tháng 7, VinFast ưu đãi lên tới cả trăm triệu đồng cho các dòng xe Lux SA2.0, Lux A2.0, Fadil và đặc biệt là mẫu ...

Tháng 7, Honda CR-V giảm 100% phí trước bạ Tháng 7, Honda CR-V giảm 100% phí trước bạ

Honda Việt Nam phối hợp với các đại lý triển khai chương trình khuyến mại hỗ trợ 100% lệ phí trước bạ cho khách hàng ...

Có thể bạn quan tâm

Xe to đền xe bé, xe đúng đền xe sai: Lý giải của người trong cuộc

Xe to đền xe bé, xe đúng đền xe sai: Lý giải của người trong cuộc

Nhiều tài xế mặc dù đi đúng quy định nhưng vẫn chấp nhận "đền" hoặc hỗ trợ cho bên bị thiệt hại sau tai nạn giao thông vì đạo lý tình người
Người dân vẫn phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip

Người dân vẫn phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip

Người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ vẫn phải mang theo GPLX theo quy định
Từ 1/6, xe không không dán thẻ ETC đi vào cao tốc Hà Nội - Hải Phòng bị phạt ra sao?

Từ 1/6, xe không không dán thẻ ETC đi vào cao tốc Hà Nội - Hải Phòng bị phạt ra sao?

Từ 1/6, xe không dán thẻ ETCđi vào cao tốc Hải Phòng sẽ bị xử phạt và tước bằng lái xe 3 tháng
Từ 21/5, công an xã có quyền 'khai tử' xe hết niên hạn

Từ 21/5, công an xã có quyền 'khai tử' xe hết niên hạn

Từ 21/5, công an xã, phường, thị trấn có quyền thu hồi giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe hết niên hạn sử dụng
Đề xuất nghiên cứu cấp biển số theo tên chủ xe

Đề xuất nghiên cứu cấp biển số theo tên chủ xe

Bộ Công an đang xây dựng đề án thí điểm đấu giá biển số, với tinh thần mọi người dân đều được chọn bấm ngẫu nhiên, sẽ có biển số dựa trên nhu cầu như biển số theo tên

Cùng chuyên mục

Mất giấy phép lái xe có phải thi lại không?

Mất giấy phép lái xe có phải thi lại không?

Nếu mất giấy phép lái xe thì tuỳ vào từng trường hợp cụ thể mới được xem xét cấp lại hoặc thi lại
Cho người khác mượn xe gây tai nạn, chủ xe có thể bị phạt 7 năm tù

Cho người khác mượn xe gây tai nạn, chủ xe có thể bị phạt 7 năm tù

Theo quy định của pháp luật, chủ xe có thể phải liên đới chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp người mượn xe gây tai nạn giao thông
Sai đến đâu xử lý đến đó, hết thời 'xe lớn đền xe bé'

Sai đến đâu xử lý đến đó, hết thời 'xe lớn đền xe bé'

Mọi vụ tai nạn đều được công an làm rõ nên không có chuyện xe lớn đền xe bé, người đi đúng đền người đi sai
Bảo hiểm ô tô ngập nước và những điều bạn cần biết

Bảo hiểm ô tô ngập nước và những điều bạn cần biết

Lựa chọn mua bảo hiểm xe ô tô ngập nước là giải pháp hữu hiệu giúp chủ xe hạn chế thiệt hại, rủi ro khi xe xảy ra hiện tượng thủy kích (hay ngập nước)
Làm thế nào để biết xe ô tô cũ bị ngập nước, thủy kích?

Làm thế nào để biết xe ô tô cũ bị ngập nước, thủy kích?

Khi mua xe ô tô cũ, cần kiểm tra kĩ xem xe có bị ngập nước hay đâm đụng. Vậy cách nhận biết một chiếc xe đã bị ngập nước là như thế nào?
Ô tô bị ngập nước như sáng nay ở Bắc Ninh lái xe cần làm gì?

Ô tô bị ngập nước như sáng nay ở Bắc Ninh lái xe cần làm gì?

Khi ô tô bị ngập nước như sáng nay (24/5), tại Bắc Ninh lái xe cần làm gì để có biện pháp xử lý khi gặp phải tình huống này

Tin khác

Ô tô gây tai nạn liên hoàn chủ xe có được bảo hiểm bồi thường?

Ô tô gây tai nạn liên hoàn chủ xe có được bảo hiểm bồi thường?

Trong trường hợp xảy ra tai nạn liên hoàn, cơ quan có chức năng sẽ xác định lỗi do ai, và từ đó căn cứ để doanh nghiệp bảo hiểm xem xét giải quyết theo quy định
Đề xuất tăng giá dịch vụ kiểm định an toàn kỹ thuật xe ô tô

Đề xuất tăng giá dịch vụ kiểm định an toàn kỹ thuật xe ô tô

Bộ Tài chính đề xuất tăng mức giá dịch vụ kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới đang lưu hành
Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

Điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

Để được phép kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ôtô cần đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật
Xem thêm
Phiên bản di động