Thứ sáu 26/05/2017 10:35
0968.762.968

Mất giấy phép lái xe có bị phạt không?

06:08 | 29/12/2016

AutoBikes.vn – Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người lái xe tham gia giao thông không có Giấy phép lái xe bị phạt tới 6 triệu đồng
TIN LIÊN QUAN
mat giay phep lai xe co bi phat khong Điều khiển xe máy không giấy phép bị phạt tới 6 triệu
mat giay phep lai xe co bi phat khong Quy định về độ tuổi khi tham gia giao thông đường bộ
mat giay phep lai xe co bi phat khong Từ 4/7, cấp đổi bằng lái ngay tại cơ quan

Theo Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới."

mat giay phep lai xe co bi phat khong
giấy phép lái xe

Theo đó, giấy phép lái xe là một trong các loại giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Tại thời điểm CSGT kiểm tra, người điều khiển phương tiện phải xuất trình được giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển. Trường hợp mất giấy phép lái xe cũng được tính là không có Giấy phép lái xe và bị xử phạt đúng theo quy định.

Theo Điều 21 về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

- Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

- Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe.

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Tuyết Minh (LSVN)

mat giay phep lai xe co bi phat khong Bật đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều phạt bao nhiêu?

AutoBikes.vn - Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người lái xe vi phạm các quy định về bật đèn chiếu xa bị xử phạt tới 800 nghìn ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Lái xe chở quá số người quy định bị phạt tới 400 nghìn

AutoBikes.vn – Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe chở quá số người quy định sẽ bị phạt tiền từ 100-400 nghìn đồng.

mat giay phep lai xe co bi phat khong Phạt tới 1,2 triệu đồng nếu lấn làn của xe buýt nhanh

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, các phương tiện nếu đi vào đường dành cho xe buýt nhanh (đường cấm) sẽ bị phạt tiền từ 800 nghìn- ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Đi xe máy, ô tô trên vỉa hè phạt bao nhiêu?

AutoBikes.vn - Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe máy hoặc ô tô đi trên vỉa hè sẽ bị phạt nặng lên tới 1,2 ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Xe không có biển số hoặc dùng biển số giả bị phạt bao nhiêu?

Autobikes.vn – Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe có phương tiện giao thông mà không có biển số hoặc dùng biển số giả ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Dừng xe, đỗ xe trong hầm bị phạt tới 1,2 triệu đồng

AutoBikes.vn – Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển ô tô, xe máy dừng xe hoặc đỗ xe trong hầm đường bộ bị phạt từ 500 ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Ô tô, xe máy đi ngược chiều bị phạt bao nhiêu?

AutoBikes.vn – Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, ô tô, xe máy đi ngược chiều sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 300 nghìn- 8 triệu ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Mức phạt các lỗi phổ biến tài xế Việt hay mắc phải

Những lỗi như đi chậm dưới tốc độ tối thiểu, bấm còi sau 22 giờ, bật đèn pha trong phố hay lái xe uống 'chỉ ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Một số quy định giao thông mới nổi bật có hiệu lực từ 1/11

AutoBikes.vn – Từ 1/11, "Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ" QCVN 41/2016/BGTVT có hiệu lực với nhiều quy định mới ...

mat giay phep lai xe co bi phat khong Qua hầm đường bộ không bật đèn bị phạt hơn 1 triệu

Người điều khiển ô tô nếu không bật đèn chiếu sáng khi qua hầm đường bộ có thể bị phạt tiền từ 800 nghìn-1,2 triệu ...

vertical-banner-160x600
vertical-banner-160x600

Video / Ảnh

Bảo hiểm PTI hướng đến khách hàng Hàn Quốc tại Việt Nam

bao hiem pti huong den khach hang han quoc tai viet nam
Bảo hiểm PTI hợp tác với ngân hàng Woori Việt Nam nhằm mang dịch vụ đến khách hàng Hàn Quốc tại Việt Nam.